แจกสูตรสตรอว์เบอรี่ Trifle เมนูขนมหวานทำง่าย
สิ่งที่ต้องเตรียมและวิธีทำ
1.สตรอเบอรี่หั่น 300 เป็นชิ้นเล็กๆโรยน้ำตาลทราย 1 หรือ 2 ช้อนโต๊ะ พักไว้
2.วิปปิ้งครีม 1 ถ้วยเย็นจัดนำไปตีโดยใช้ความเร็วสูงใส่มะนาว 1 ช้อนชา,เกลือป่นนิดหน่อย และใส่น้ำตาลไอซิ่ง ครึ่ง ถ้วยตวง ตีส่วนผสมให้ตั้งยอดแข็งนิดหน่อย
3.เค้ก ติ๊กใช้เค้กวนิลลาที่ทำเมื่อวานให้ลูกสาวทานค่ะ นำเค้กมาทำเป็นชิ้นเล็กๆพอคำ
4.เค้กที่ได้วางใส่ภาชนะที่เตรียมไว้ ติ๊กวางใส่แก้วค่ะ แล้วนำส่วนผสมวิปปิ้งครีมใส่ตามลงไป ตามด้วสตรอเบอรี่ที่เตรียมไว้และใส่วิปปิ้งครีมด้านบนอีกที นำเข้าตู้เย็นก่อนเสิร์ฟค่ะ
![](https://i2.wp.com/blog.samanthasmommy.com/wp-content/uploads/2018/12/13015969934_2cd309e1e0_o.jpg?fit=800%2C757&ssl=1)
![](https://i2.wp.com/blog.samanthasmommy.com/wp-content/uploads/2018/12/13015962664_0287746cf7_o.jpg?fit=800%2C732&ssl=1)
![](https://i2.wp.com/blog.samanthasmommy.com/wp-content/uploads/2018/12/13015722833_b274ce1a13_o.jpg?fit=800%2C741&ssl=1)
![](https://i2.wp.com/blog.samanthasmommy.com/wp-content/uploads/2018/12/13015710723_c088ebd899_o.jpg?fit=800%2C947&ssl=1)
![](https://i1.wp.com/blog.samanthasmommy.com/wp-content/uploads/2018/12/13015540595_4f9d64d444_o.jpg?fit=800%2C928&ssl=1)